วันพุธที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2555



 




http://www.trueplookpanya.com/true/images/MainBox/btn_gray_l.gif
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
http://www.trueplookpanya.com/true/images/MainBox/btn_gray_r.gif


หน่วยการเรียนรู้ที่ 5 เครื่องดนตรีและวงดนตรีสากล
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1
เรื่อง วงดนตรีสากล
เวลา 1 ชั่วโมง

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
วงดนตรีสากลเกิดขึ้นในศตวรรษต้นๆ จนถึงปัจจุบัน มีลักษณะการผสมวงที่แตกต่างกันตามประเภท จำนวนชิ้นของเครื่องดนตรี และความหลากหลายของเครื่องดนตรี ตลอดจนจุดประสงค์การนำวงดนตรีไปใช้บรรเลงในโอกาสต่างๆ

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
ตัวชี้วัด / จุดประสงค์การเรียนรู้
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
ตัวชี้วัด
   2.1  ม.1/4  ประเภทของวงดนตรีไทยและวงดนตรีที่มาจากวัฒนธรรมต่างๆ

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. บอกประเภทของวงดนตรีได้
2. บอกลักษณะของวงดนตรีแต่ละประเภทได้

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
สาระการเรียนรู้
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
สาระการเรียนรู้แกนกลาง
 - วงดนตรีสากล                             

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
ความสามารถในการคิด
 - ทักษะการคิดวิเคราะห์
 - ทักษะการคิดสร้างสรรค์
ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
 - กระบวนการปฏิบัติ
 - กระบวนการทำงานกลุ่ม

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
กิจกรรมการเรียนรู้
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
(วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคกลุ่มสืบค้น)

1. ครูนำภาพวงดนตรี เช่น วงโยธวาทิต วงสตริง วงแจ๊ส มาให้นักเรียนดู แล้วให้นักเรียนร่วมกันวิเคราะห์ความแตกต่างของวงดนตรีเกี่ยวกับลักษณะของเครื่องดนตรี จำนวนเครื่องดนตรี โอกาสที่ใช้วงดนตรีบรรเลง
2. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับประเภทของเครื่องดนตรีและการบำรุงรักษาเครื่องดนตรีแต่ละประเภท
3. นักเรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 5 คน ให้แต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง ลักษณะของวงดนตรีสากล จากหนังสือเรียน และให้แต่ละกลุ่มทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ลักษณะของวงดนตรีสากล
4. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยคำตอบในใบงาน
5. ครูให้นักเรียนดูวีดิทัศน์วงดนตรีแต่ละประเภท แล้วให้นักเรียนเปรียบเทียบความแตกต่างของเสียงดนตรีที่ได้ยิน พร้อมทั้งบอกชื่อเครื่องดนตรีที่ใช้ในแต่ละวงดนตรีลงในสมุด
6. ครูสุ่มเรียกนักเรียนประมาณ 2-3 กลุ่ม ออกมานำเสนอผลงานหน้าชั้นเรียน
7. ให้นักเรียนกลุ่มเดิมเลือกวงดนตรีที่ชื่นชอบมา 1 วง แล้วศึกษาค้นคว้าข้อมูลตามหัวข้อที่กำหนดให้ ดังนี้
    - ประวัติความเป็นมา อย่างสังเขป
    - ประเภทของวงดนตรี
    - เครื่องดนตรีที่ใช้ประกอบในวง
    - การบำรุงรักษาเครื่องดนตรีแต่ละชนิด
    แล้วจัดทำเป็นรายงาน ครูและนักเรียนร่วมกันกำหนดระยะเวลาในการส่งผลงาน
8. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ลักษณะของวงดนตรีสากล

นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 5

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
การวัดผลและประเมินผล
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif

วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
 ตรวจใบงานที่ 2.1
 ใบงานที่ 2.1
 ร้อยละ  60  ผ่านเกณฑ์
 ตรวจรายงาน เรื่อง วงดนตรีที่ฉันชอบ
 แบบประเมินรายงาน เรื่อง วงดนตรีที่ฉันชอบ
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 ประเมินการนำเสนอผลงาน
 แบบประเมินการนำเสนอผลงาน
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
 ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
 ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน
 แบบทดสอบหลังเรียน
 ร้อยละ  60  ผ่านเกณฑ์

http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_left.gif
สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
http://www.trueplookpanya.com/true/images/examination/box_gray_01_right.gif
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือเรียน ดนตรี - นาฏศิลป์ ม.1
2. ภาพตัวอย่างวงดนตรี เช่น วงโยธวาทิต วงสตริง วงแจ๊ส เป็นต้น
3. ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ลักษณะของวงดนตรีสากล

แหล่งการเรียนรู้
1. ห้องสมุด